สำนักงานผู้ดูแลนักเรียนไทยในประเทศฝรั่งเศส สำนักงานผู้ดูแลนักเรียนไทยในประเทศฝรั่งเศส
ยินดีต้อนรับสู่ Forum สำนักงานผู้ดูแลนักเรียนไทย

ช่วยเหลือช่วยเหลือ   ค้นหาค้นหา   รายชื่อสมาชิกรายชื่อสมาชิก   กลุ่มผู้ใช้กลุ่มผู้ใช้   สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register) 
 ข้อมูลส่วนตัว(Profile)ข้อมูลส่วนตัว(Profile)   เข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัวเข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัว   เข้าสู่ระบบ(Log in)เข้าสู่ระบบ(Log in) 

ขอไปเรียนภาษาฝรั่งเศส 6 เดือน

สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    สำนักงานผู้ดูแลนักเรียนไทยในประเทศฝรั่งเศส -> ยินดีต้อนรับ
อ่านหัวข้อก่อนหน้า :: อ่านหัวข้อถัดไป  
ผู้ตั้ง ข้อความ
Anne
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Tue Jan 21, 2014 1:24 pm    เรื่อง: ขอไปเรียนภาษาฝรั่งเศส 6 เดือน ตอบโดยอ้างข้อความ

สวัสดีคะ
แอนเคยขอวีซ่าแบบเยี่ยมส่วนตัวมาแล้วสองครั้ง พอครั้งนี้ขอวีซ่านักเรียน เพื่อนไปเรียนภาษา 6 เดือน คอร์สเปิด 28April - 24Oct 2014 แต่เราจะขอเข้าในวันที่ 24Aprilและกลับ 28Oct2014 รวมแล้ว 188 วัน อยากทราบว่าวีซ่านักเรียน ทางสถานทูตจะออกวีซ่าให้อยู่ได้นานเท่าไรคะ
สามารถเดินทางในเขตเชงเก้นได้ไหม ถ้าได้ สามารถเข้าออกได้กี่ครั้งในเขตเชงเก้นคะ
แล้วถ้าเราจะอยู่ต่อ เกินกว่าจดหมายที่เราขอวีซ่า อีก 15 วัน เช่นตอนแรกเราจะกลับ 28Oct แต่เราเลื่อนกลับออกไปอีก 15 วัน (แต่วีซ่ายังไม่หมด) จะสามารถอยู่ต่อได้ไหมคะ
เมื่อไปถึงฝรั่งเศส ต่องยื่นเออกสาร OFII ภายในเวลากี่วันคะ
แค่ไปเรียนคอร์สภาษา สามารถทำงานพิเศษได้ไหมคะ แต่คงไม่ทำหรอก เพราะว่ายังพูดไม่ได้เลย 555

รบกวนช่วยตอบด้วยนะคะ
ขอบคุณมากคะ....แอน
ขึ้นไปข้างบน
Grande soeur
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Mon Jan 27, 2014 9:41 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

สวัสดีค่ะ

ในกรณีนี้สิทธิการอนุญาตวีซ่าเป็นของสถานทูตฝรั่งเศส ถ้าแนะนำได้ก็คือถามสถานทูตฝรั่งเศส ( แต่คิดว่าไม่น่าจะได้รับคำตอบ) และก็ไม่เคยมีใครทราบเหตุผลที่แท้จริงสักที ก็เลยตอบไม่ได้ไม่มีประสบการณ์ค่ะ

มีประสบการณ์ที่แบ่งปันได้ คือการเรียนระยะยาว เรียนภาษา 1 ปี สถานทูตฝรั่งเศสออกวีซ่าให้แค่ 2-3 เดือน และทันทีที่มาถึงฝรั่งเศส เรามีหน้าที่ทำเรื่องบัตรพำนักคนต่างด้าวประเภทนักเรียนในเมืองที่ศึกษาค่ะ

โชคดีนะคะ
rambo147

เข้าร่วม: 19 Mar 2016
ตอบ: 32

ตอบตอบเมื่อ: Wed Aug 10, 2016 9:04 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

Laughing Laughing Laughing Laughing
menung
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
แสดงเฉพาะข้อความที่ตอบในระยะเวลา:   
สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    สำนักงานผู้ดูแลนักเรียนไทยในประเทศฝรั่งเศส -> ยินดีต้อนรับ ปรับเวลา GMT
หน้า 1 จาก 1

ไปที่:  
คุณสามารถสร้างหัวข้อใหม่ได้
คุณสามารถพิมพ์ตอบได้
คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลบข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลงคะแนน