สำนักงานผู้ดูแลนักเรียนไทยในประเทศฝรั่งเศส สำนักงานผู้ดูแลนักเรียนไทยในประเทศฝรั่งเศส
ยินดีต้อนรับสู่ Forum สำนักงานผู้ดูแลนักเรียนไทย

ช่วยเหลือช่วยเหลือ   ค้นหาค้นหา   รายชื่อสมาชิกรายชื่อสมาชิก   กลุ่มผู้ใช้กลุ่มผู้ใช้   สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register) 
 ข้อมูลส่วนตัว(Profile)ข้อมูลส่วนตัว(Profile)   เข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัวเข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัว   เข้าสู่ระบบ(Log in)เข้าสู่ระบบ(Log in) 

ต้องการที่พักแถว University of Nice Sophia Antipolis

สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    สำนักงานผู้ดูแลนักเรียนไทยในประเทศฝรั่งเศส -> ยินดีต้อนรับ
อ่านหัวข้อก่อนหน้า :: อ่านหัวข้อถัดไป  
ผู้ตั้ง ข้อความ
Noysena
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Tue Jul 15, 2014 7:12 am    เรื่อง: ต้องการที่พักแถว University of Nice Sophia Antipolis ตอบโดยอ้างข้อความ

ผมจะไปเรียนต่อนะครับ แล้วต้องการห้องพักถูก ๆ แถว Université Nice Sophia Antipolis พอจะมีไหมครับ แนะนำด้วย หรือใครต้องการคนแชร์ ก็บอกได้นะครับ จะขออยู่ก่อน 3 เดือน ก่อน ถ้าเกิดถูกคอ ก็หลายปีครับ Smile

ขอบคุณครับ
ขึ้นไปข้างบน
ตัวเอง
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Wed Jun 10, 2015 10:02 pm    เรื่อง: การหาที่พักในฝรังเศส ให้หาก่อนล่วงหน้าเลย 6 เดือน ตอบโดยอ้างข้อความ

ไม่มีคนมาตอบ น้อยใจจริงๆ Sad เห็นคนเข้ามาอ่านเยอะ วันนี้มีประสบการณ์ละ จะมาบอกละกันนะ
ถามเองตอบเอง แต่ตอนถามไม่มีประสบการณ์ แพ็กกระเป๋าเดินป่ามาเลย เกือบตายละ แต่นะเป็นการผจญภัยสุดๆ กว่าจะถึงมหาวิทยาลัย ตอนนี้มีประสบการณ์ละ Smile เลยเอามาแชร์

การหาที่พักในฝรังเศสนะครับ ยากมากถ้าจะหาจากไทยเลย ถ้ามีเพื่อนหาให้ก็ดีไป ไม่ลำบาก แต่ถ้าขาดคนรู้จักก็นี้เลย การหาที่พักในฝรังเศสทำได้ดังนี้ครับ
(ถ้ากระทันหัน นี้เลย)
1. จองโรงแรมเลยครับ ผ่าน booking หรือไม่ก็เว็บที่เขาทำให้จองแบบยังไม่ต้องจ่ายตัง จองยาวไปเลยเดือนหนึ่ง เอาไว้ขอว๊ซ่า (กรณีหาไม่ได้จริงๆ หรือหาไม่ทัน)

2. ให้อาจารย์ที่ปรึกษา หรือคนรู้จักทำหนังสือรับรองที่พักให้ อาจารย์ที่ปรึกษาดีสุดครับ หนังสือออกจากมหาวิทยาลัย อาจารย์ที่ปรึกษาหรือหัวหน้าหลักสูตรรับรองให้ เป็นหนังสือรับรองง่ายๆ แค่มีชื่อที่อยู่ ตำแหน่งของคนรับรอง ก็ใช้ได้ เขาแค่อยากรู้ว่ามีที่พัก (คนออกวีซ่าเขาหวังดีนะไม่อยากให้มาตายข้างถนนที่บ้านเขา)

(มีเวลาหกเดือนขึ้นไป)
3. ก่อนขอวีซ่าสักหกเดือน ก็ให้หาที่พักก่อนเลย ย้ำครับ หกเดือนขึ้นไป อย่าซะล้อใจ ผมเจอมาแล้ว นี้เลยแหล่งข้อมูลและที่หา
3.1 http://www.campusfrance.org/en/page/finding-a-place-live หาพวก CROUS เป็นของรัฐ
3.2 http://www.cnous.fr/ อันนี้ทำออกแนวเอกชนหน่อย เป็น cnous แพงกว่า CROUS นิดหนึ่ง
3.3 ถ้าเก่งฝรั่งเศส (ผมมาแบบท่อง อาเบเซเด ไม่ได้เลย) ก็นี้เลย http://www.leboncoin.fr/ เลือก พื้นที่ ที่จะอยู่ แล้วเลือกโหมด Immobilier (บ้าน) ถ้ารวยก็ซื้อไปเลย ไม่รวยก็เช่าเอานะ แถมจะซื้อของมือสอง อะไรก็เว็บนี้ละ "เลอบงกวน" --> พยายามออกเสียงให่เหมือนแล้วนะ กวนจริงๆ มีทุกอย่างที่อยากได้ แค่เข้าไปส่องเป็นประจำ ของดีของถูก ของเขาทิ้ง แต่เราใช้ได้ ผมจะซื้อเขายังไม่เอาตังเลย ทำตัวน่ารักหน่อย เขาก็ให้ฟรี แล้วแต่ดวงนะ

ผมมีเวลาก่อนมาไม่มากแค่สองเดือนกว่าๆ ผมเริ่มตั้งแต่หาทีพักด้วยการติดต่อมหาวิทยาลัย (ผมทำไม่ทันเขาปิดรับสมัครแล้ว คู่แข่งเยอะนะส่วนมากเต็มก่อน ยิ่งหอถูกๆ) จากนั้นก็หาห้องเช่ารวมพวก apartment ถามไม่ทั่วละ ทุกที่ ที่ประกาศ ส่วนมากมีปัญหาเรื่องการออกเอกสารให้ ไม่มีใครอยากจะทำเอกสารให้ผมหรอก (เขาไม่รู้จักผมนิ ประเทศอาไร ตาอีล้อง เขาไม่เสี่ยงกับผมหรอก ท้ายสุดก็ไม่ได้) จากนั้นก็ไม่มีที่ไปละ โปรฯก็ไม่กล้ารบกวนมาก กลัวจะไม่รับเลี้ยง ก็รบกวนหัวหน้าหลักสูตรนี้ละครับ ขอให้เขารับรองให้ ดีหน่อยผมมาหัดเป็นนักดาราศาสตร์ เขามีที่พักให้ ก็เลยออกเป็นใบรับรองได้ ได้แต่ใบกระดาษนะ ไม่มีที่อยู่(ที่พักเต็ม) ผมกันเหนี่ยว จองโรงแรมเลยเดือนหนึ่ง (คนมันรวยทำไงได้ -*-) ก็บอกแล้วไม่ต้องใช้ตังค์ Booking เขาให้จอง ก็ไปนอนโรงแรมสองอาทิตย์ หาดีๆก็ได้วันละ 10 ยูโร +ข้าวเช้า (ผมหาดีหน่อย เขามีพื้นที่ให้เราทำครัว มีทุกที่ทั่วโลกละโรงแรมแบบนี้) จากนั้นก็เข้าเน็ต หาที่พัก นัดคนไปดู พอเขาเป็นหน้าท่าตา พูดอังกฤษหน่อย เขาก็ให้เราเช่าละ นะ เตรียมตั้งไปด้วยละ เช่าหอตอนแรกต้องใช้ตั้งอย่างน้อยเกือบห้าหมื่นบาทนะครับ เขาไม่รับเงินสดนะ โอนอย่างเดียว (อันนี้ละปัญหาปวดหัวเลย ยิ่งกว่าหาที่พักอีก) เฮ้ย ......!!!เรื่องมันยาว ใครสงสัยอะไรก็ไปถามได้ที่ facebook "Nu Noysena" ตอนผมมา ผมตัวคนเดียวลำบาก คนอื่นเขาอยู่ "ปาครี" ผมมาอยู่ "นีซ" บ่มีนักศึกษาไทยเลย มาลำบาก ก็เลยไม่อยากให้คนอื่นลำบาก ถามเถอะ ช่วยได้ก็จะช่วย แต่อย่ามากหลอกผมละกัน ผมยิ่งใจง่ายอยู่
NU
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Thu Jan 28, 2016 11:09 am    เรื่อง: Re: การหาที่พักในฝรังเศส ให้หาก่อนล่วงหน้าเลย 6 เดือน ตอบโดยอ้างข้อความ

ปิดเฟสไปแล้วนะครับ Sad (การบ้านเยอะ ไม่มีเวลาเล่น) ใครจะให้ช่วยอะไร ก็ส่งอีเมล์มาเอาครับ
(kanthanakorn แอด narit ดอท or ดอท th) ผมจะเข้าไปอ่านอาทิตย์ละครั้งครับ
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Tue Aug 23, 2016 6:34 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad
gclub ipad
แสดงเฉพาะข้อความที่ตอบในระยะเวลา:   
สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    สำนักงานผู้ดูแลนักเรียนไทยในประเทศฝรั่งเศส -> ยินดีต้อนรับ ปรับเวลา GMT
หน้า 1 จาก 1

ไปที่:  
คุณสามารถสร้างหัวข้อใหม่ได้
คุณสามารถพิมพ์ตอบได้
คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลบข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลงคะแนน