สำนักงานผู้ดูแลนักเรียนไทยในประเทศฝรั่งเศส สำนักงานผู้ดูแลนักเรียนไทยในประเทศฝรั่งเศส
ยินดีต้อนรับสู่ Forum สำนักงานผู้ดูแลนักเรียนไทย

ช่วยเหลือช่วยเหลือ   ค้นหาค้นหา   รายชื่อสมาชิกรายชื่อสมาชิก   กลุ่มผู้ใช้กลุ่มผู้ใช้   สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register) 
 ข้อมูลส่วนตัว(Profile)ข้อมูลส่วนตัว(Profile)   เข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัวเข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัว   เข้าสู่ระบบ(Log in)เข้าสู่ระบบ(Log in) 

รบกวนพี่ๆที่เคยมีประสบการณ์สัมภาษณ์ทุน Franco-Thai ค่ะ
ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป

สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    สำนักงานผู้ดูแลนักเรียนไทยในประเทศฝรั่งเศส -> ยินดีต้อนรับ
อ่านหัวข้อก่อนหน้า :: อ่านหัวข้อถัดไป  
ผู้ตั้ง ข้อความ
nook
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Wed Mar 21, 2012 7:00 am    เรื่อง: รบกวนพี่ๆที่เคยมีประสบการณ์สัมภาษณ์ทุน Franco-Thai ค่ะ ตอบโดยอ้างข้อความ

อยากแนวทางในการสอบสัมภาษณ์ทุน Franco-Thai ค่ะ

อยากทราบว่าคำถามจะประมาณไหนคะ
เป็นคำถามทั่วๆไปหรือเน้นไปทางใดเป็นพิเศษไหมคะ
แล้วปกติจะมีคณะกรรมการกี่คนคะ

รู้สึกตื่นเต้นมาก ไม่รู้จะเตรียมตัวอย่างไรดีค่ะ รบกวนพี่ๆที่เคยมีประสบการณ์หน่อยนะคะ
ขึ้นไปข้างบน
Nutchell
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Wed Mar 21, 2012 11:20 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ทุนของสถานทูตฝรั่งเศสใช่หรือเปล่าครับ เค้าประกาศรายชื่อคนเข้าสัมภาษณ์แล้วเหรอครับ ดีใจด้วยครับ มาครึ่งทางแล้ว

เท่าที่เจอปีที่แล้ว ตอนเริ่มต้นเค้าจะให้แนะนำตัวก่อนว่า ชื่ออะไร ทำงานหรือเรียนจบอะไรมา สาขาที่จะเรียนเกี่ยวข้องกับอะไร ถ้าทำวิจัย ทำเกี่ยวกับอะไร ใช้ประโยชน์อะไรได้บ้าง ตอบแบบสั้นๆแต่ได้ใจความนะครับ อธิบายให้คนที่ไม่รู้เรื่องเลยเข้าใจน่ะครับ ซึ่งก็ไม่ใช่เรื่องง่ายๆเลย พยายามตอบให้ตรงตามในเอกสารของเราที่ให้เค้า เพราะบางคนโกหกมาในเอกสารอย่างสวยหรู แต่ตอนสัมภาษณ์ตอบไม่ตรง ก็คงเสียคะแนนได้

และตามที่พี่ๆที่เคยได้ทุน ทั้งทุนไอเฟิลและทุนสถานทูต เค้าให้คำแนะนำมาว่า ส่วนมากคณะกรรมการจะถามเกี่ยวกับเรื่องที่เราจะไปเรียนกับอนาคตการทำงานของเรา เพราะเค้าให้ทุนมาเรียน ก็คงหวังว่าเราจะทำตามจุดประสงค์ที่ตั้งไว้แต่แรก และดูว่าเราจริงใจกับสิ่งที่ทำมากน้อยแค่ไหน บ้างคนอยากได้ทุนเพราะอยากแค่มาเรียนต่างประเทศ หรือแค่อยากมาเที่ยว ก็จะถูกคัดไว้เป็นอันดับรองๆ

โดยส่วนตัว ผมคิดว่าการสัมภาษณ์ มีไว้เพื่อดูความมั่นใจ ประสบการณ์และระดับภาษาของเราครับ แต่ความจริงแล้ว เค้าก็คงจัดอันดับคนที่จะได้ไว้ตามความน่าสนใจของเอกสารและประวัติแล้ว

ของผมสัมภาษณ์ทางโทรศัพท์ เพราะอยู่ต่างประเทศแล้ว มีคนโทรสัมภาษณ์คนเดียว เป็นเสียงผู้ชายมีอายุหน่อย แต่ไม่แน่ใจว่าปลายทางจะมีคนฟังสักกี่คน ตอนก่อนและตอนสัมภาษณ์ ตื่นเต้นเหมือนกันครับ เล่นเอานอนไม่หลับเลย เอาเข้าจริงๆ พูดแค่นิดเดียวเอง ไม่ถึง 15 นาทีด้วยซ้ำไปครับ ตอนแรกคิดว่าหมดหวังแล้ว เค้าคงไม่สนใจเรา ฟังเราพูดแค่นิดเดียวเอง แต่สุดท้ายก็ได้
Nook
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Thu Mar 22, 2012 6:47 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ขอบคุณมากนะคะ สำหรับข้อมูล เป็นประโยชน์มากจริงๆ
น่าเสียดายที่สัมภาษณ์ไปแล้วเมื่อเช้า เลยไม่ทันได้อ่านค่ะ :'(
อย่างไรก็ตามต้องขอขอบคุณมากๆเลยนะคะ
Ntuchell
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Thu Mar 22, 2012 9:53 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

มาเล่าสู่กันฟังหน่อยนะครับ ว่าเค้าถามอะไรบ้าง เพื่อปีหน้ามีคนมาถามอีก

ขอให้โชคดีครับ

ปล. ถ้าเราคิดว่าตอนได้ทุนมันยากแล้ว ตอนเรียนให้จบนี่สาหัสมากกว่าครับ
Nook
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Fri Mar 23, 2012 6:51 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ค่ะ ตอนสัมภาษณ์ มีกรรมการ 4 คน เป็นต่างชาติ 2 คน คนไทย 2 คนค่ะ
คำถามก็จะเป็นแบบเดียวกับที่คุณ Nutchell บอกเลยค่ะ คือแนะนำตัว เรียนจบมาจากที่ไหน ทำงานอะไร ให้อธิบายอ่ะค่ะ
แล้วก็จะมีคำถามประมาณว่า ทำไมถึงได้สมัครเรียนที่นี่ เพื่อดูความตั้งใจของเราค่ะ ว่าอยากไปเรียนจริงๆหรือเปล่า
พอจบแล้วก็จะเป็นคำถามทั่วๆไป ซึ่งน่าจะถามเพื่อทดสอบความรู้ด้านภาษาเฉยๆค่ะ เพราะสังเกตว่ากรรมการไม่ได้จริงจังกับคำตอบเท่าไหร่
ระยะเวลาในการสัมภาษณ์ทั้งหมดประมาณ 20 นาที บรรยากาศในการสัมภาษณ์ก็ชิวๆค่ะ

น่าเสียดายที่ไม่ได้เตรียมพร้อมเท่าไหร่ เพราะช่วงนี้งานกำลังยุ่งเลยค่ะ
วันสัมภาษณ์ก็ตื่นเต้นมากเพราะว่าอยากได้ทุนนี้มากจริงๆ เลยพูดจาติดๆขัดๆไปหลายครั้งเลย
ทั้งๆที่เคยผ่านสัมภาษณ์เรียน สัมภาษณ์งานมาก่อนก็ไม่เคยตื่นเต้นมือไม้สั่นขนาดนี้
อยากกลับไปแก้ตัวใหม่ก็ไม่ทันแล้วค่ะ คงได้แต่นั่งรอลุ้นผลอย่างเดียว
เลยอยากแนะนำให้คนที่ยังไม่ได้สัมภาษณ์ เตรียมตัวเตรียมใจไปให้ดีนะคะ เพราะโอกาสไม่ได้มีบ่อยครั้งค่ะ
noona

เข้าร่วม: 24 Mar 2012
ตอบ: 1

ตอบตอบเมื่อ: Sat Mar 24, 2012 6:16 am    เรื่อง: ยินดีด้วยค่ะ ตอบโดยอ้างข้อความ

เขานัดสัมภาษณ์แล้วเหรอค่ะ มีเพื่อนสมัครไปเหมือนกัน สงสัยคงไม่ได้
เขาโทรนัดสัมภาษณ์ใช่ไหมค่ะ ไม่ได้ประกาศรายชื่อใช่ไหมค่ะ
ขอแสดงความดีใจกับคุณnook นะค่ะ :D
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
Nook
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Sat Mar 24, 2012 1:34 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

เรียกแล้วค่ะ แค่ได้ยินมาว่าอาทิตย์หน้าจะยังมีเรียกเพิ่มเติมนะคะ
nathamons
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Sun Mar 25, 2012 6:20 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

เวลาสัมภาษณ์นี่ สัมภาษณ์เป็นภาษาอะไร ภาษาอังกฤษหรือฝรั่งเศส หนูว่าจะสมัครทุนนี้ปีหน้าเป็นโปรแกรมภาษาอังกฤษ แต่ตอนนี้ก็เริ่มเรียนภาษาฝรั่งเศส พูดได้นิดหน่อยแล้ว ^^" จะได้เตรียมพร้อมสำหรับการสมัครทุนค่ะ ขอบคุณค่ะ
Nook
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Sun Mar 25, 2012 7:47 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

สัมภาษณ์ภาษาอังกฤษค่ะ แต่ไม่แน่ใจว่าจะมีคนที่พูดฝรั่งเศสคล่องๆจะสัมภาษณ์เป็นฝรั่งเศสรึเปล่า อันนี้อาจจะต้องถาม Campus France ค่ะ
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Mon Mar 26, 2012 9:56 am    เรื่อง: Nutchell ตอบโดยอ้างข้อความ

คนที่พูดภาษาฝรั่งเศสคล่องๆ คงหายากครับ ขนาดคนมาเรียนกฎหมายใช้ภาษาฝรั่งเศส ยังพูดไม่คล่องเลย แต่เค้าก็เรียนได้นะครับ เก่งด้วย
LUNE
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Tue Mar 27, 2012 9:15 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

คุณ Nook สมัครทุนเต็มหรือทุน Couverture sociale คะ
Nook
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Wed Mar 28, 2012 3:41 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ทุนเต็มค่ะ
LUNE
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Thu Mar 29, 2012 8:32 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

แล้วเอกสารของคุณ Nook ทั้งหมดเป็นภาษาอักฤษหรือฝรั่งเศสคะ สมัครเรียนที่ไหน สาขาอะไรคะ แล้วทราบหรือไม่ว่ามี shortlisted ทั้งหมดกี่คน
Nook
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Tue Apr 03, 2012 8:03 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

เอกสารเป็นภาษาอังกฤษทั้งหมดค่ะ ที่สมัครเรียนไปเป็นสาขา M.Sc ค่ะ ส่วนมี shortlist กี่คนอันนี้ไม่ทราบจริงๆค่ะ
littletiger

เข้าร่วม: 09 Mar 2013
ตอบ: 1

ตอบตอบเมื่อ: Sat Mar 09, 2013 3:35 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ใคร ๆ ก็บอกว่าสัมภาษณ์ชิว ๆ ... แต่พอคิวเราสัมภาษณ์โดนยิงคำถามเป็นชุดเลย ๆๆๆ แล้วก็กรรมการปีนี้ 7 คน ค่ะ ... ก็รอลุ้นกลางเมษาว่าจะมีชื่อติดโผกะเค้าหรือเปล่า ...
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
แสดงเฉพาะข้อความที่ตอบในระยะเวลา:   
สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    สำนักงานผู้ดูแลนักเรียนไทยในประเทศฝรั่งเศส -> ยินดีต้อนรับ ปรับเวลา GMT
ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป
หน้า 1 จาก 2

ไปที่:  
คุณสามารถสร้างหัวข้อใหม่ได้
คุณสามารถพิมพ์ตอบได้
คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลบข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลงคะแนน