สำนักงานผู้ดูแลนักเรียนไทยในประเทศฝรั่งเศส สำนักงานผู้ดูแลนักเรียนไทยในประเทศฝรั่งเศส
ยินดีต้อนรับสู่ Forum สำนักงานผู้ดูแลนักเรียนไทย

ช่วยเหลือช่วยเหลือ   ค้นหาค้นหา   รายชื่อสมาชิกรายชื่อสมาชิก   กลุ่มผู้ใช้กลุ่มผู้ใช้   สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register) 
 ข้อมูลส่วนตัว(Profile)ข้อมูลส่วนตัว(Profile)   เข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัวเข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัว   เข้าสู่ระบบ(Log in)เข้าสู่ระบบ(Log in) 

สอบถามเรื่อง Attestation D'Inscription ค่ะ

สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    สำนักงานผู้ดูแลนักเรียนไทยในประเทศฝรั่งเศส -> ยินดีต้อนรับ
อ่านหัวข้อก่อนหน้า :: อ่านหัวข้อถัดไป  
ผู้ตั้ง ข้อความ
tz
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Mon Jul 12, 2010 3:53 pm    เรื่อง: สอบถามเรื่อง Attestation D'Inscription ค่ะ ตอบโดยอ้างข้อความ

คือว่าเราเพิ่งจ่ายเงินค่าเรียน ป โท ไปส่วนหนึ่ง (5,500 euros จากทั้งหมด 11,600 euros) ซึ่งทางโรงเรียน เค้าให้ใบ Attestation D'Inscription มาน่ะค่ะ แต่ไม่ได้ให้ใบเสร็จรับเงินมา ถ้าเราเอาใบนี้ไปขอวีซ่า จะมีปัญหาหรือเปล่าคะ ? เพราะว่าใน Attestation D'Inscription เขียนว่า tuition fee = 11,600 euros for the whole program แต่เค้าไม่ได้บอกว่าเราจ่ายไปแล้วส่วนหนึ่งค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ขึ้นไปข้างบน
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Tue Jul 13, 2010 8:50 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

Attestation D'Inscription คือใบรับรองการลงทะเบียนเรียนที่สถาบันในฝรั่งเศสออกให้ สามารถนำเป็นหลักฐานยื่นขอวีซ่าได้ค่ะ

ส่วนใบเสร็จรับเงิน ( reçu) หากยังไม่ได้รับ ก็ติดต่อขอรับจากสถาบันได้ภายหลังค่ะ เพราะจะมีการบันทึกไว้ว่าได้จ่ายค่าเรียนครึ่งแรกแล้ว ( เก็บหลักฐานการโอนเงินไว้ด้วย)

ดังนั้น หลักฐานที่ดีที่สุดในการยื่นขอวีซ่าคือ Attestation D'Inscription

สถาบันในฝรั่งเศสบางแห่ง อนุญาตให้ นศ แบ่งจ่ายค่าเรียนหลายครั้งเนื่องจากค่าเรียนสูง ( แฟชั่นดีไซด์ / โรงเรียนการครัว หรือ โรงเรียนการโรงแรมและการท่องเที่ยว ) บางแห่งเก็บครั้งเดียวเช่นสถาบันภาษา
tz
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Tue Jul 13, 2010 9:43 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ขอบคุณมากค่ะ คุณ ผู้เยี่ยมชม Smile
โดยปกติเค้าจะให้เราก็ต่อเมื่อ ไปถึงที่ฝรั่งเศสแล้วเหรอคะ หรือเราต้องตามเอง ให้เค้าส่งเป็น digital copy มาให้ทางเมลล์ก่อน

ขอบคุณค่ะ
แสดงเฉพาะข้อความที่ตอบในระยะเวลา:   
สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    สำนักงานผู้ดูแลนักเรียนไทยในประเทศฝรั่งเศส -> ยินดีต้อนรับ ปรับเวลา GMT
หน้า 1 จาก 1

ไปที่:  
คุณสามารถสร้างหัวข้อใหม่ได้
คุณสามารถพิมพ์ตอบได้
คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลบข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลงคะแนน